โดย “พี ชานนท์” ได้เล่าว่า
วันนั้นจำได้เลยบนรถ ครั้งแรกที่เขาเรียก วันนั้นไปรับเขาที่โรงเรียนกับแพท แล้วเขามีแบบฝึกหัดที่ทำ มีรูปพ่อ แม่ ลูก แต่คำข่าวล่างรูปตรงพ่อ เขาเขียนว่า น้าพี ตรงรูปแม่ เขาเขียนข้าวล่างว่า แม่แพท และลูกเรซซิ่ง.
พอขึ้นรถมาเขาก็เอาให้ดู แล้วพูดว่า “พ่อดูสิ หนูระบายตัวพ่อเป็นสีดำเพราะพ่อ ตั ว ดำ ” แล้ววันนั้นน้ำตาก็จะซึมๆ มันจะไหล แบบเด็กคนี้เพิ่งจะอยู่ด้วยกัน 3-4 เดือนเอง ไม่เคยมีใครเรียกเราว่าพ่อเนอะ จู่ๆ เขาก็มาเรียก เราก็ตื้นตันใจ ปลื้มปิติ