โดยสำหรับ ชาเลท วาศิตา เริ่มต้นเส้นทางสายบันเทิงตั้งแต่อายุเพียง 3 ขวบ ด้วยบทบาทเล็ก ๆ ในละคร “วิวาห์ว้าวุ่น” และแจ้งเกิดเต็มตัวในบท เรยา ตอนเด็ก จาก ละครดอกส้มสีทอง ซึ่งบท”อีแก่บ้าน้ำลาย พูดพล่ามอะไรไม่รู้เรื่อง” ของเธอยังคงเป็นไวรัลอยู่จนถึงทุกวันนี้
ปัจจุบัน ชาเลท เป็นนักแสดงในสังกัดช่องวัน 31มีผลงานมาแล้วหลายเรื่อง อาทิ พระนคร 2410,Across the Sky ลัดฟ้าล่าฝัน และ ผลงานที่กำลังออกอากาศอยู่ในตอนนี้ อย่าง บางกอกคณิกา รวมถึง กำลังถ่ายทำเรื่อง โพงคำหอม